Trao đổi về đề kiểm tra học kì 1 2014-2015

haraudilinh

Thành viên chính thức
Câu 1: Để đo tốc độ truyền sóng trên 1 sợi dây đàn hồi .Theo tôi thì phải thêm vào Để đo tốc độ truyền sóng trên 1 sợi dây đàn hồi khi có sóng dừng thì mới chính xác.
Câu 2: Câu về rót nước vào ấm theo tôi khi nguồn âm tiến lại gần thì f tăng dẫn đến độ cao tăng mà như vậy thì phải áp dụng hiệu ứng Đốp-le mà chương trình chuẩn thì lại không học.
Xin quý thầy cô trao đổi.

soluuhuong

Thành viên chính thức
theo em thì câu1 là tạm ổn; còn câu 2 như thầy nói thì còn chưa ổn lắm. Còn nữa, câu 37 mã đề 209 thì thực sự chưa ổn; vì thiếu thực tế (gia tốc trọng trường tại một nơi trên trái đất quá bé)

rubikta

Quản trị diễn đàn
Thành viên BQT
theo em thì câu1 là tạm ổn; còn câu 2 như thầy nói thì còn chưa ổn lắm. Còn nữa, câu 37 mã đề 209 thì thực sự chưa ổn; vì thiếu thực tế (gia tốc trọng trường tại một nơi trên trái đất quá bé)
Về mặt toán học thì không có gì phải bàn mà về vật lí thì ?

cong_20_10

Thành viên chính thức
+ Cho bộ thí nghiệm gồm các dụng cụ: Quả Nặng, cân đo khối lượng, thước đo chiều dài, lò xo, sợi chỉ có chiều dài khoản 2 m, đồng hồ đo thời gian. Phương án nào sau đây có thể đo dc gia tốc rơi tự do.
A. Cân đ
o khối lượn, thước đo chiều dài, lò xo, đồng hồ.
B. Quả nặng, cân đo khối lượng, sợi chỉ, đồng hồ.
C. Thước đo, lò xo, sợi chỉ, cân.
D. Quả nặng, thước đo, lò xo, đồng hồ.
=> e nghỉ câu B mà đáp án là câu C, thầy cô nào giải thích giùm e với. e nghĩ câu B, ADCT T=2pican(l/g), vì sợi dây dài 2m, còn đáp án là câu C, e ko hiểu dc @@

Lưu Diệc Phi

Thành viên chính thức
+ Cho bộ thí nghiệm gồm các dụng cụ: Quả Nặng, cân đo khối lượng, thước đo chiều dài, lò xo, sợi chỉ có chiều dài khoản 2 m, đồng hồ đo thời gian. Phương án nào sau đây có thể đo dc gia tốc rơi tự do.
A. Cân đ
=> e nghỉ câu B mà đáp án là câu C, thầy cô nào giải thích giùm e với. e nghĩ câu B, ADCT T=2pican(l/g), vì sợi dây dài 2m, còn đáp án là câu C, e ko hiểu dc @@
Khoảng 2m nhưng cụ thể có biết chính xác là nhiêu đâu? nếu có thước đo chiều dài nữa (giới hạn đo của thước >2m nhé, vì ước lượng cần đo khoảng 2m)

canhdungbl

Thành viên chính thức
Rót nước vào phích

Câu 1: Để đo tốc độ truyền sóng trên 1 sợi dây đàn hồi .Theo tôi thì phải thêm vào Để đo tốc độ truyền sóng trên 1 sợi dây đàn hồi khi có sóng dừng thì mới chính xác.Câu 2: Câu về rót nước vào ấm theo tôi khi nguồn âm tiến lại gần thì f tăng dẫn đến độ cao tăng mà như vậy thì phải áp dụng hiệu ứng Đốp-le mà chương trình chuẩn thì lại không học.Xin quý thầy cô trao đổi.
Câu này giai thích theo Dop le co khong ổn mà phai theo cong hưởng cua cột khong khi trong ổng mới đúng

ngocanproh

Điều hành viên
A. Cân đ
Dùng cân để đo gì nhỉ ? Học sinh chương trình cơ bản chỉ làm thí nghiệm đo g với CLĐ . Em chưa có kinh nghiệm về thực hành lắm, kính mong quý thầy cô tận tình chỉ điểm .

ngocanproh

Điều hành viên
A. Cân đ
Em chọn đáp án D được không quý thầy cô nhỉ : treo vật nặng vào lò xo,dùng thước đo đo độ biến dạng của lò xo, kích thích cho vật nặng dao động, dùng đồng hồ đo nT. Sau đó dùng công thức tính chu kì dao động của con lắc lòxo treo thẳng đứng để tim g .
Kính mong quý thầy cô chỉ ra cho em biết cách làm của em có gì không ổn ?

cong_20_10

Thành viên chính thức
Em chọn đáp án D được không quý thầy cô nhỉ : treo vật nặng vào lò xo,dùng thước đo đo độ biến dạng của lò xo, kích thích cho vật nặng dao động, dùng đồng hồ đo nT. Sau đó dùng công thức tính chu kì dao động của con lắc lòxo treo thẳng đứng để tim g .
Kính mong quý thầy cô chỉ ra cho em biết cách làm của em có gì không ổn ?
Công thức của lò xo: T=2pi can(k/m) mà, đâu có liên quan tới g đâu @@ :3 :3 :3

cong_20_10

Thành viên chính thức
giới hạn đó của thước cần gì >2 m. 20cm đo cũng dc, gâp đôi sợi dây, gấp đôi nữa mà đo cung dc mà @@, ngoài ra đây là thí nghiệm vật lý làm sao mà chuẩn 100% dc, sợi dây dài khoảng 2m chứ làm sao bằng 2m dc, phải trừ cái chỗ mình buộc nữa, nói đến chính xác tuyện đối thì bấm đồng hồ cũng ko thể tuyệt đối dc, e vẫn nghĩ là câu B. đáp án THPT bảo lộc lại là câu C.... mất 0.25 đ, ko biet dap an cua THPT da teh thế nào nữa hixhix

Last edited:

canhdungbl

Thành viên chính thức
KHÔNG GIÁM ĐI SÂU VỀ ĐIỀU KIỆN ĐO CŨNG NHƯ TÍNH CHÍNH XÁC
EM NGHĨ ĐƠN GIẢN THẾ NÀY - MONG CÁC THẦY CÔ ĐÓNG GÓP
Đáp án D ( Đề 132)
A/ Cân, thước, lò xo, đồng hồ. không có quả nặng không có con lắc nào cả
B/ Quả nặng, cân, sợi chỉ, đồng hồ. Thiếu thước
C/ Thước, lò xo, sợi chỉ, cân không có quả nặng không có con lắc nào cả
D/ Quả nặng, thước, lò xo, đồng hồ. Vận dụng công thức T = 2pi căn delta l chia g tính g, ít lần đo và dụng cụ vừa đủ.

haraudilinh

Thành viên chính thức
Câu này giai thích theo Dop le co khong ổn mà phai theo cong hưởng cua cột khong khi trong ổng mới đúng
Nêu giải thích theo cộng hưởng của cột khí thì phải có sóng tới thì mới có sóng phản xạ và mới tạo ra sóng dừng

Lưu Diệc Phi

Thành viên chính thức
Nêu giải thích theo cộng hưởng của cột khí thì phải có sóng tới thì mới có sóng phản xạ và mới tạo ra sóng dừng
Sóng dừng với một đầu cố định (nút sóng), một đầu tự do (bụng sóng) thì sóng phản xạ đồng pha với sóng tới. Mặt nước dao động làm cho không khí cũng dao động cưỡng bức (Giống như bộ thí nghiệm đo tốc độ truyền sóng âm)

Last edited:

Lưu Diệc Phi

Thành viên chính thức
KHÔNG GIÁM ĐI SÂU VỀ ĐIỀU KIỆN ĐO CŨNG NHƯ TÍNH CHÍNH XÁC
EM NGHĨ ĐƠN GIẢN THẾ NÀY - MONG CÁC THẦY CÔ ĐÓNG GÓP
Đáp án D ( Đề 132)
A/ Cân, thước, lò xo, đồng hồ. không có quả nặng không có con lắc nào cả
B/ Quả nặng, cân, sợi chỉ, đồng hồ. Thiếu thước
C/ Thước, lò xo, sợi chỉ, cân không có quả nặng không có con lắc nào cả
D/ Quả nặng, thước, lò xo, đồng hồ. Vận dụng công thức T = 2pi căn delta l chia g tính g, ít lần đo và dụng cụ vừa đủ.
Chuẩn không cần chỉnh

cong_20_10

Thành viên chính thức
câu D : l ở đây là chiều dài của sợi chỉ mà, cậu d đâu có sĩ chỉ đâu, còn của lò xo T=2pican(k/m), ko có l nha bạn

Lưu Diệc Phi

Thành viên chính thức
câu D : l ở đây là chiều dài của sợi chỉ mà, cậu d đâu có sĩ chỉ đâu, còn của lò xo T=2pican(k/m), ko có l nha bạn
Độ dãn của lò xo = chiều dài của lò xo khi treo vật nặng (chiều dài ở VTCB) - chiều dài tự nhiên của lò xo.
Theo điều kiện cân bằng: tích hệ số đàn hồi với độ dãn = tích khối lượng với gia tốc rơi tự do nhé Cong_20_10. Có thể suy ra công thức tính chu kì theo đo dãn và gia tốc trọng trường.