Giải chi tiết Đề thi HSG tỉnh môn Vật lí 12 - THPT (2016 -2017)

ngocltp

Thành viên chính thức
Dạ thầy ơi có thang điểm luôn không vậy thầy
Học trò em đi thi mà sai sót vài chỗ em hồi hộp quá ạ

nguyenduccanh

Quản trị diễn đàn
Thành viên BQT
Dạ thầy ơi có thang điểm luôn không vậy thầy
Học trò em đi thi mà sai sót vài chỗ em hồi hộp quá ạ
Đây là bài giải của diễn đàn. Thang điểm chỉ người ra đề mới có. Học sinh của em sai vài chỗ thì không giải nhất, cũng giải nhì. Cứ yên tâm em nhé. Sau khi chấm xong sẽ có thang điểm.

LeManTruong

Thành viên chính thức
Thầy ơi cho em hỏi câu 1c em xét trên trục tọa độ Oxy có đc ko ạ. Đáp án vẫn ra 20m/s ạ

rubikta

Quản trị diễn đàn
Thành viên BQT
Thầy ơi cho em hỏi câu 1c em xét trên trục tọa độ Oxy có đc ko ạ. Đáp án vẫn ra 20m/s ạ
Câu 1c có thể giải cách khác, hình như em dùng phương pháp toạ độ với chuyển động ném ngang

LeManTruong

Thành viên chính thức
Dạ câu 1c em xét chuyển động của viên đạn lên 2 trục Ox và Oy. Trục Ox vật chuyển động thẳng đều với vận tốc v(Ox)= 10m/s. Còn trục Oy thì vật chuyển động nhanh dần đều, em tính đc v(Oy)= 10 căn 3 m/s. Cuối cùng em dùng pitago ra v= 20m/s ạ

rubikta

Quản trị diễn đàn
Thành viên BQT
Dạ câu 1c em xét chuyển động của viên đạn lên 2 trục Ox và Oy. Trục Ox vật chuyển động thẳng đều với vận tốc v(Ox)= 10m/s. Còn trục Oy thì vật chuyển động nhanh dần đều, em tính đc v(Oy)= 10 căn 3 m/s. Cuối cùng em dùng pitago ra v= 20m/s ạ
Phương pháp toạ độ

nguyenduccanh

Quản trị diễn đàn
Thành viên BQT
Theo Oy tính thời gian rơi, rồi tính vận tốc. Kết hợp vận tốc theo 2 phương Ox và Oy tìm ra vận tốc chạm đất. Đây là cách phổ biến và HS thường làm cách này. Tuy hơi dài.

rubikta

Quản trị diễn đàn
Thành viên BQT
Theo Oy tính thời gian rơi, rồi tính vận tốc. Kết hợp vận tốc theo 2 phương Ox và Oy tìm ra vận tốc chạm đất. Đây là cách phổ biến và HS thường làm cách này. Tuy hơi dài.
Trong phương pháp toạ độ đã có rút ra công thức tính vận tốc nên khi áp dụng cũng chỉ 2 hàng.
Phương pháp bảo toàn cũng chừng đó hàng mà

nguyenduccanh

Quản trị diễn đàn
Thành viên BQT
Trong phương pháp toạ độ đã có rút ra công thức tính vận tốc nên khi áp dụng cũng chỉ 2 hàng.
Phương pháp bảo toàn cũng chừng đó hàng mà
Vậy thì mời thầy Thạch đi thi trắc nghiệm.

rubikta

Quản trị diễn đàn
Thành viên BQT
Vậy thì mời thầy Thạch đi thi trắc nghiệm.
Ka ka, thầy cứ trêu em hoài vậy
Em quan sát cách giải của thầy, thầy cũng dùng kết quả công của lực thế chứ thầy có trình bày chi tiết đâu
Trong bài chuyển động ném ngang có kết luận hẳn hoi theo Oy chuyển động rơi tự do: [TEX]v_{y} =\sqrt{2gh}[/TEX]
Ngoài ra còn có thể dùng bảo toàn cơ năng
Theo em quan trọng là cách lập luận thế nào để thể hiện rõ vấn đề

Last edited:

nguyenthanhthan

Quản trị diễn đàn
Thành viên BQT
giải theo phương pháp toạ độ vẫn hợp lý. Em yên tâm, thực chất đây là chuyển động ném ngang mà em đã học năm lớp 10

rubikta

Quản trị diễn đàn
Thành viên BQT
Hướng dẫn câu 5, 6 và 7.

Câu 5: ... Từ vị trí cân bằng đưa vật tới vị trí lò xo dãn 5 cm rồi truyền cho vật vận tốc [TEX]v_{0} = 30 \pi[/TEX] (cm/s) hướng về vị trí cân bằng... thầy Cảnh ơi

nguyenduccanh

Quản trị diễn đàn
Thành viên BQT
Câu 5: ... Từ vị trí cân bằng đưa vật tới vị trí lò xo dãn 5 cm rồi truyền cho vật vận tốc [TEX]v_{0} = 30 \pi[/TEX] (cm/s) hướng về vị trí cân bằng... thầy Cảnh ơi
Không biết thầy Thạch thắc mắc chỗ nào?